ലണ്ടന്‍: കോവിഡ് -19 ലക്ഷണങ്ങള്‍ പ്രകടിപ്പിച്ച ആളുകളേക്കാള്‍ വേഗത്തില്‍ രോഗലക്ഷണം കാണിക്കാത്ത കൊറോണ വൈറസ് ബാധിതര്‍ക്ക് ആന്റിബോഡികള്‍ നഷ്ടപ്പെടുന്നതായി പഠനം. ലണ്ടനിലെ ഇംപീരിയല്‍ കോളേജ്, മാര്‍ക്കറ്റ് റിസര്‍ച്ച് സ്ഥാപനമായ ഇപ്സോസ് മോറി എന്നിവരാണ് ഇതില്‍ ഗവേഷണം നടത്തിയത്. ഇവരുടെ കണ്ടെത്തലുകള്‍ സൂചിപ്പിക്കുന്നത് 18 വയസ്സിനും അതിനുമുകളിലും പ്രായമുള്ളവരെ അപേക്ഷിച്ച് 18-24 വയസ് പ്രായമുള്ളവരില്‍ ആന്റിബോഡികളുടെ നഷ്ടം മന്ദഗതിയിലായിരുന്നു.

മൊത്തത്തില്‍, ജൂണ്‍ പകുതി മുതല്‍ സെപ്റ്റംബര്‍ അവസാനം വരെ ഇംഗ്ലണ്ടിലുടനീളമുള്ള ലക്ഷക്കണക്കിന് ആളുകളില്‍ നിന്നുള്ള സാമ്പിളുകളില്‍ വൈറസ് ആന്റിബോഡികളുടെ വ്യാപനം നാലിലൊന്നായി കുറഞ്ഞുവെന്ന് കാണിച്ചു. ബ്രിട്ടീഷ് സര്‍ക്കാര്‍ നിയോഗിച്ചതും ചൊവ്വാഴ്ച ഇംപീരിയല്‍ പ്രസിദ്ധീകരിച്ചതുമായ ഗവേഷണത്തില്‍ കോവിഡ് -19 നുള്ള ആളുകളുടെ രോഗപ്രതിരോധ പ്രതികരണം അണുബാധയെ തുടര്‍ന്ന് കാലക്രമേണ കുറയുന്നുവെന്നാണ് പറയുന്നത്.

ജൂനിയര്‍ ആരോഗ്യമന്ത്രിയായ ജെയിംസ് ബെഥേല്‍ ഇതിനെ ‘ഒരു നിര്‍ണ്ണായക ഗവേഷണമാണ്, ഇത് കാലക്രമേണ കോവിഡ് -19 ആന്റിബോഡികളുടെ സ്വഭാവം മനസ്സിലാക്കാന്‍ സഹായിക്കുന്നു’ എന്ന് വിശേഷിപ്പിച്ചു. എന്നാല്‍ വൈറസിനോടുള്ള ആളുകളുടെ ദീര്‍ഘകാല ആന്റിബോഡി പ്രതികരണത്തെക്കുറിച്ച് വളരെയധികം അറിവില്ലെന്ന് ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍ മുന്നറിയിപ്പ് നല്‍കി.

”പ്രതിരോധശേഷി ആന്റിബോഡികള്‍ നല്‍കുന്ന അളവ് വ്യക്തമല്ല, അല്ലെങ്കില്‍ ഈ പ്രതിരോധശേഷി എത്രത്തോളം നിലനില്‍ക്കും, എന്ന് വ്യക്തമല്ല ” ഇംപീരിയലിന്റെ സ്‌കൂള്‍ ഓഫ് പബ്ലിക് ഹെല്‍ത്തിലെ പോള്‍ എലിയട്ട് പറഞ്ഞു.

ക്രമരഹിതമായി തിരഞ്ഞെടുത്ത 365,000 മുതിര്‍ന്നവര്‍ ജൂണ്‍ 20 നും സെപ്റ്റംബര്‍ 28 നും ഇടയില്‍ കൊറോണ വൈറസ് ആന്റിബോഡികള്‍ക്കായി മൂന്ന് റൗണ്ട് ഫിംഗര്‍ പ്രക്ക് ടെസ്റ്റുകള്‍ നടത്തുന്നു. ഏകദേശം മൂന്ന് മാസ കാലയളവില്‍ ആന്റിബോഡികളുള്ളവരുടെ എണ്ണം 26.5 ശതമാനം കുറഞ്ഞുവെന്ന് ഫലങ്ങള്‍ കാണിക്കുന്നു.

രാജ്യവ്യാപകമായി കണക്കാക്കിയ ആന്റിബോഡികളുള്ള ഇംഗ്ലീഷ് ജനസംഖ്യയുടെ അനുപാതം 6.0 ശതമാനത്തില്‍ നിന്ന് 4.4 ശതമാനമായി കുറഞ്ഞുവെന്ന് പഠന റിപ്പോര്‍ട്ട്. ഒരു മാസക്കാലം ദേശീയ ലോക്ക്ഡൗണിനെത്തുടര്‍ന്ന് വേനല്‍ക്കാലത്ത് ലഘൂകരിച്ചതിനെത്തുടര്‍ന്ന് ഇംഗ്ലണ്ടിലും മറ്റ് ബ്രിട്ടനിലും വൈറസിന്റെ വ്യാപനം ഗണ്യമായി കുറയുന്നതായി കാണുന്നുണ്ട്.

എന്നാല്‍ ആന്റിബോഡികള്‍ക്ക് പോസിറ്റീവ് ആണെന്ന് പരിശോധിക്കുന്ന ആരോഗ്യ പരിപാലന തൊഴിലാളികളുടെ എണ്ണം കാലക്രമേണ മാറുന്നില്ലെന്നും ഇത് ആവര്‍ത്തിച്ചുള്ളതോ ഉയര്‍ന്നതോ ആയ വൈറസ് എക്‌സ്‌പോഷറിനെ പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്നതായും ഗവേഷണത്തില്‍ കണ്ടെത്തി.

”കണ്ടെത്താവുന്ന ആന്റിബോഡികളുള്ള ആളുകളുടെ അനുപാതം കാലക്രമേണ കുറയുന്നുവെന്ന് ഈ വലിയ പഠനം തെളിയിക്കുന്നു,” പ്രധാന എഴുത്തുകാരില്‍ ഒരാളായ ഹെലന്‍ വാര്‍ഡ് പറഞ്ഞു.